Là ai ✅ (ĐÃ XÁC MINH)

Ai là người có quyền thờ cúng liệt sỹ

Ai là người có quyền thờ cúng liệt sỹ. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Ai là người có quyền thờ cúng liệt sỹ. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư! Em muốn hỏi như sau: ông nội em có tất cả 5 người con có 4 trai và 1 gái. Bác cả nhà em tham gia kháng chiến chống Mỹ và đã hi sinh. Trước khi chết ông bà em giao cho người con trai út thờ cúng bác liệt sĩ là bố em bây giờ nhưng ông nội em chỉ nói bằng miệng và không viết giấy uỷ quyền. Sau khi ông bà nội em mất bác trai thứ 2 đã nhiều lần lên nhà em để đòi lại bằng tổ quốc ghi công và thờ cúng liệt sĩ, bố mẹ em không chấp nhận bác đã báo với xã là bằng tổ quốc ghi công đã bị mất và đòi cấp lại bằng tổ quốc ghi công trong khi đó bằng tổ quốc ghi công không hề mất. Vậy cho em hỏi là như thế có sai luật không và có được cấp bằng tổ quốc ghi công mới khi không bị mất không?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý : Nghị định 31/2013 / NĐ-CP Thông tư 16/2014 / TT-BLĐTBXH 2. Nội dung tư vấn : Căn cứ Điều 21 Nghị định 31/2013 / NĐ-CP lao lý trợ cấp thờ cúng liệt sĩ như sau :

Xem thêm: Phong tục và tín ngưỡng thờ cúng tổ tiên của người Việt

” 1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.

2. Hồ sơ hưởng trợ cấp:

a ) Đơn ý kiến đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng ; b ) Biên bản chuyển nhượng ủy quyền ; c ) Hồ sơ liệt sĩ ; d ) Quyết định trợ cấp thờ cúng của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội. ”

Khoản 1 Điều 2 Thông tư 16/2014 / TT-BLĐTBXH lao lý : + Trường hợp liệt sĩ có nhiều con thì người thờ cúng liệt sĩ là một người con được những người con còn lại chuyển nhượng ủy quyền ; nếu liệt sĩ chỉ có một con hoặc chỉ còn một con còn sống thì không phải lập biên bản chuyển nhượng ủy quyền.

ai-la-nguoi-co-quyen-tho-cung-liet-sy

>>> Luật sư tư vấn pháp luật hành chính qua tổng đài: 1900.6568

+ Trường hợp con liệt sĩ có nguyện vọng giao người khác triển khai thờ cúng liệt sĩ thì người thờ cúng là người được con liệt sĩ thống nhất chuyển nhượng ủy quyền.

+ Trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con hoặc có một con duy nhất nhưng người con đó bị hạn chế năng lực hành vi, mất năng lực hành vi, cư trú ở nước ngoài hoặc không xác định được nơi cư trú thì người thờ cúng là người được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ ủy quyền.

Với trường hợp liệt sĩ là bác cả bạn, bác chưa lập mái ấm gia đình, ông bà bạn đã mất thì người thờ cúng là người trong mái ấm gia đình hoặc người trong họ tộc của bác bạn ủy quyền. Hiện nay, pháp lý không pháp luật đơn cử là con cả, con thứ hai hay con út có quyền mà chỉ pháp luật chung do đó sẽ nhờ vào vào sự thỏa thuận hợp tác của những thành viên trong mái ấm gia đình. Vì thế, bác bạn và những người con còn lại sẽ tự thỏa thuận hợp tác để cử 01 người đứng ra thờ cúng liệt sỹ. Nếu bác bạn báo mất Bằng Tổ quốc ghi công tới Ủy ban nhân dân xã thì Ủy ban nhân dân xã sẽ có thông tin về việc mất bằng Tổ quốc ghi công để xác định vấn đề mất. Lúc này, mái ấm gia đình bạn sẽ tới Ủy ban nhân dân xã khai báo về việc bằng Tổ quốc ghi công không bị mất để cơ quan có thẩm quyền xử lý. Nếu xác định bằng Tổ quốc ghi công không bị mất thì sẽ không cấp lại bằng Tổ quốc ghi công nữa .

Xem thêm: Quy định về thẻ bảo hiểm y tế cho thân nhân liệt sỹ, người có công

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button