Bất động sản ✅ (ĐÃ XÁC MINH)

Bố mẹ bán đất có cần chữ ký của các con?

Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất cấp cho hộ mái ấm gia đình thì những thành viên trong mái ấm gia đình có chung quyền sử dụng đất nếu phân phối đủ điều kiện kèm theo. Vậy, khi Giấy ghi nhận ghi tên hộ mái ấm gia đình thì cha mẹ bán đất có cần chữ ký của những con không ?* Bán đất là cách gọi phổ cập của dân cư, theo Luật Đất đai 2013 và những văn bản hướng dẫn thi hành thì bán đất có tên gọi pháp lý là chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất .
Căn cứ khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP, hợp đồng, văn bản thanh toán giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ mái ấm gia đình phải được người có tên trên Giấy ghi nhận hoặc người được ủy quyền theo pháp luật của pháp lý về dân sự ký tên. Tuy nhiên, người có tên trên Giấy ghi nhận hoặc người được ủy quyền chỉ được chuyển nhượng ủy quyền khi được những thành viên trong hộ mái ấm gia đình sử dụng đất đồng ý chấp thuận .

Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định:

“ Người có tên trên Giấy ghi nhận hoặc người được ủy quyền theo lao lý của pháp lý về dân sự pháp luật tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014 / NĐ-CP chỉ được triển khai việc ký hợp đồng, văn bản thanh toán giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được những thành viên trong hộ mái ấm gia đình sử dụng đất đồng ý chấp thuận bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc xác nhận theo pháp luật của pháp lý ”

Như vậy, khi Giấy ghi nhận cấp cho hộ mái ấm gia đình sử dụng đất thì cha mẹ chỉ được chuyển nhượng ủy quyền nếu được những thành viên khác có chung quyền sử dụng đất đồng ý chấp thuận bằng văn bản được công chứng hoặc xác nhận .
Lưu ý : Mặc dù Giấy ghi nhận cấp cho hộ mái ấm gia đình nhưng không đồng nghĩa tương quan hàng loạt thành viên trong hộ mái ấm gia đình có quyền sử dụng, chuyển nhượng ủy quyền, khuyến mãi cho so với thửa đất đó. Chỉ có chung quyền sử dụng đất khi có đủ những điều kiện kèm theo, đơn cử :
Khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai 2013 lao lý :

“ Hộ mái ấm gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân gia đình, huyết thống, nuôi dưỡng theo lao lý của pháp lý về hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời gian được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất ; nhận chuyển quyền sử dụng đất ”

Như vậy, những thành viên trong hộ mái ấm gia đình có chung quyền sử dụng đất nếu có đủ những điều kiện kèm theo sau :
– Có quan hệ hôn nhân gia đình, quan hệ huyết thống, quan hệ nuôi dưỡng ( cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi ) .
– Đang sống chung tại thời gian được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất ( nếu con sinh sau thời gian cấp Giấy ghi nhận thì không có chung quyền sử dụng đất ) .
– Có quyền sử dụng đất chung .

Bố mẹ bán đất có cần chữ ký của các conBố mẹ bán đất có cần chữ ký của các con? (Ảnh minh họa)
 

Để hiểu rõ hơn việc chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất cần sự đồng ý chấp thuận của ai hãy xem bảng dưới đây :

TT

Đối tượng được cấp Giấy chứng nhận Quyền chuyển nhượng ủy quyền
1 Cá nhân Cá nhân là người sử dụng đất có quyền chuyển nhượng ủy quyền, Tặng Kèm cho mà không nhờ vào vào quan điểm người khác .
2 Hộ mái ấm gia đình Người thay mặt đứng tên Giấy ghi nhận chỉ được chuyển nhượng ủy quyền khi được những thành viên khác có chung quyền sử dụng đất chấp thuận đồng ý bằng văn bản có công chứng hoặc xác nhận .
3

Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng

Chỉ được chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất khi có sự đồng ý chấp thuận của vợ và chồng .

Trên đây là quy định giải đáp về việc bố mẹ bán đất có cần chữ ký của các con? Theo đó, bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được sự đồng ý của con bằng văn bản được công chứng hoặc chứng thực nếu con có chung quyền sử dụng đất. Để việc chuyển nhượng đúng pháp luật hãy xem thủ tục sang tên Giấy chứng nhận mới nhất. 

Cha, mẹ bán đất có cần chữ ký của những con ( Bản Video LuatVietnam )

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button