Review

Hóa đơn của địa điểm kinh doanh – Đại lý thuế Việt An

Địa điểm kinh doanh là nơi mà doanh nghiệp triển khai hoạt động giải trí kinh doanh đơn cử không có công dụng đại diện thay mặt theo ủy quyền cho quyền lợi của doanh nghiệp và bảo vệ những quyền lợi đó. Doanh nghiệp hoàn toàn có thể lập địa điểm kinh doanh ở trong hoặc ngoài địa chỉ ĐK trụ sở chính, địa điểm kinh doanh hoàn toàn có thể đặt trong cùng tỉnh hoặc khác tỉnh với trụ sở chính của doanh nghiệp. Vậy sẽ có sự độc lạ giữa địa điểm kinh doanh cùng tỉnh và khác tỉnh trong việc thông tin phát hành hóa đơn không ?

Địa điểm kinh doanh cùng tỉnh

  • Là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, không có tư cách pháp nhân;
  • Về chế độ kế toán: Địa điểm kinh doanh là đơn vị hạch toán phụ thuộc, không phải nộp thuế GTGT, tuy nhiên vẫn phải nộp thuế môn bài;
  • Địa điểm kinh doanh không có con dấu, do đó trong trường hợp cần ký hợp đồng, xuất hóa đơn, hoặc ghi nhận chi phí bằng hóa đơn thì công ty mẹ sẽ thực hiện thay. Do đó về bản chất địa điểm kinh doanh không được ký kết hợp đồng và không được xuất hóa đơn;

Địa điểm kinh doanh khác tỉnh

  • Theo Thông tư 105/2020/TT-BTC không có quy định về cấp mã 13 số cho địa điểm kinh doanh. Như vậy, địa điểm kinh doanh sẽ không xin cấp mã số thuế mà sử dụng mã số thuế của công ty/ chi nhánh chủ quản.
  • Địa điểm kinh doanh khác tỉnh là đơn vị hạch toán phụ thuộc khác tỉnh, thành phố nên công ty không thể kê khai theo diện đơn vị phụ thuộc.
  • Địa điểm kinh doanh nộp Tờ khai thuế môn bài theo mẫu, kê khai mã số thuế theo Mã số thuế của công ty hoặc chi nhánh chủ quản và được nộp trực tiếp về Chi cục thuế cấp tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương nơi địa điểm kinh doanh đặt địa chỉ.
  • Nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị trực thuộc; nếu đơn vị trực thuộc không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu thì thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính của người nộp thuế.
  • Về thông báo phát hành hóa đơn: Công ty thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 1 Thông tư 37/2017/TT-BTC.
  • Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức nhưng khai thuế giá trị gia tăng riêng thì từng đơn vị trực thuộc, chi nhánh phải gửi Thông báo phát hành cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức nhưng tổ chức thực hiện khai thuế giá trị gia tăng cho đơn vị trực thuộc, chi nhánh thì đơn vị trực thuộc, chi nhánh không phải Thông báo phát hành hóa đơn. Như vậy, nếu địa điểm kinh doanh khai thuế giá trị gia tăng riêng thì địa điểm kinh doanh phải gửi Thông báo phát hành cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của địa điểm kinh doanh.

Kết luận:

  • Địa điểm kinh doanh cùng trụ sở chính với công ty không phải thực hiện thông báo phát hành hóa đơn.
  • Địa điểm kinh doanh khác tỉnh nơi đặt trụ sở chính khai thuế GTGT riêng thì phải gửi thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của địa điểm kinh doanh.

Quý doanh nghiệp có nhu yếu sử dụng thêm những dịch vụ của Đại lý thuế Việt An như thủ tục kê khai thuế, ĐK thuế xin vui mắt liên hệ với chúng tôi !

Source: https://vietlike.vn
Category: Review

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button