Bất động sản ✅ (ĐÃ XÁC MINH)

7 điều cần biết khi công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán đất

Khi mua bán nhà đất thì việc tiên phong cần làm sau khi đặt cọc ( nếu có ) là phải công chứng hoặc xác nhận hợp đồng. Nếu người dân nắm rõ những điều cần biết khi công chứng hợp đồng mua bán đất dưới đây sẽ giải đáp được vướng mắc thường gặp .4. Chỉ được công chứng tại tỉnh, thành nơi có nhà đất ?* Mua bán đất là cách người dân thường gọi dùng để chỉ việc chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất .

1. Phải công chứng hoặc chứng thực khi sang tên

Khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021 / TT-BTNMT pháp luật hồ sơ ĐK dịch chuyển khi chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất gồm những sách vở sau :
– Đơn ĐK dịch chuyển theo Mẫu số 09 / ĐK .
– Hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo lao lý .
– Bản gốc Giấy ghi nhận ( Sổ hồng, Sổ đỏ ) đã cấp .
Ngoài ra, theo điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013, hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất ( chỉ có đất ), quyền sử dụng đất và gia tài gắn liền với đất ( đất và nhà ở hoặc những gia tài khác gắn liền với đất ) phải được công chứng hoặc xác nhận .

Tóm lại, không có hợp đồng được công chứng hoặc chứng thực theo quy định thì không đủ thành phần hồ sơ để sang tên.

>> Tổng đài tư vấn miễn phí về đất đai của LuatVietnam 1900.6192

2. Hợp đồng công chứng hoặc chứng thực có giá trị như nhau khi sang tên

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 và khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021 / TT-BTNMT, hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền trong hồ sơ khi sang tên nhà đất không phân biệt hợp đồng được công chứng hay hợp đồng được xác nhận .
Nghĩa là, hợp đồng được công chứng theo lao lý pháp lý công chứng và hợp đồng được xác nhận có giá trị như nhau khi sang tên Giấy ghi nhận .
Lưu ý : Có giá trị pháp lý như nhau khi sang tên Giấy ghi nhận không đồng nghĩa tương quan với việc có giá trị pháp lý như nhau khi tranh chấp, khởi kiện .

3. Được lựa chọn giữa công chứng và chứng thực

Khi chuyển nhượng ủy quyền nhà đất những bên có quyền lựa chọn công chứng hoặc xác nhận hợp đồng. Nội dung này được lao lý rõ tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 như sau :

“ Hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền, khuyến mãi ngay cho, thế chấp ngân hàng, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và gia tài gắn liền với đất phải được công chứng hoặc xác nhận, trừ trường hợp kinh doanh thương mại bất động sản lao lý tại điểm b khoản này ”. ”

Theo đó, tùy thuộc vào ý muốn, việc đi lại, phí triển khai mà những bên lựa chọn sao cho tương thích với trường hợp của mình ( thường thì để bảo vệ bảo đảm an toàn về mặt pháp lý thì những bên lựa chọn công chứng tại Văn phòng công chứng tư hoặc Phòng công chứng của Nhà nước ) .

dieu can biet khi cong chung hop dong mua ban nha dat

4. Chỉ được công chứng tại tỉnh, thành nơi có nhà đất?

Mặc dù pháp luật cho phép các bên chuyển nhượng được phép lựa chọn giữa công chứng hoặc chứng thực hợp đồng khi chuyển nhượng nhà đất nhưng nơi công chứng bị giới hạn theo phạm vi địa giới tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có nhà đất.

Nói cách khác, khi chuyển nhượng ủy quyền nhà đất thì những bên phải công chứng tại tổ chức triển khai công chứng có trụ sở trong khoanh vùng phạm vi tỉnh, thành phố thường trực Trung ương nơi có nhà đất. Nội dung này được pháp luật rõ tại Điều 42 Luật Công chứng năm trước như sau :

“ Công chứng viên của tổ chức triển khai hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, thanh toán giao dịch về bất động sản trong khoanh vùng phạm vi tỉnh, thành phố thường trực TW nơi tổ chức triển khai hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản khước từ nhận di sản là bất động sản và văn bản chuyển nhượng ủy quyền tương quan đến việc triển khai những quyền so với bất động sản ”. ”

5. Nơi chứng thực hợp đồng chuyển nhượng nhà đất

Khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2015 / NĐ-CP pháp luật thẩm quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị xã như sau :

“ …
d ) Chứng thực hợp đồng, thanh toán giao dịch tương quan đến triển khai những quyền của người sử dụng đất theo pháp luật của Luật Đất đai ;
đ ) Chứng thực hợp đồng, thanh toán giao dịch về nhà ở theo pháp luật của Luật Nhà ở ; ” .

Bên cạnh đó, Ủy ban nhân dân xã, phường, thị xã có thẩm quyền quản trị trong khoanh vùng phạm vi địa giới hành chính xã, phường, thị xã địa phương mình ( theo Luật Tổ chức chính quyền sở tại địa phương năm ngoái ) .

Như vậy, nơi chứng thực hợp đồng chuyển nhượng nhà đất là Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có nhà đất được chuyển nhượng.

Xem thêm : Hồ sơ, thủ tục xác nhận hợp đồng mua bán nhà đất

6. Thành viên gia đình phải có mặt khi công chứng/chứng thực?

Khi đất thuộc quyền sử dụng của cá thể thì việc chuyển nhượng ủy quyền nhờ vào vào ý chí của cá thể đó ; so với trường hợp này thì việc công chứng do người sử dụng đất trực tiếp triển khai hoặc chuyển nhượng ủy quyền cho người khác triển khai thay. Riêng đất của hộ mái ấm gia đình thì trong thực tiễn phát sinh nhiều trường hợp phức tạp .
Về nguyên tắc khi chuyển nhượng ủy quyền đất của hộ mái ấm gia đình thì phải được sự đồng ý chấp thuận của tổng thể những thành viên trong hộ mái ấm gia đình sử dụng đất bằng văn bản có công chứng hoặc xác nhận. Nội dung này được pháp luật rõ tại khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015 / TT-BTNMT, đơn cử :

“ 5. Người có tên trên Giấy ghi nhận hoặc người được ủy quyền theo pháp luật của pháp lý về dân sự lao lý tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014 / NĐ-CP chỉ được triển khai việc ký hợp đồng, văn bản thanh toán giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được những thành viên trong hộ mái ấm gia đình sử dụng đất chấp thuận đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc xác nhận theo lao lý của pháp lý. ” .

Theo quy định trên, thành viên gia đình sử dụng đất không bắt buộc phải có mặt khi công chứng hoặc chứng thực hợp đồng chuyển nhượng. Thay vào đó, thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất chỉ cần đồng ý chuyển nhượng bằng văn bản được công chứng hoặc chứng thực.

Xem thêm : Thủ tục sang tên Sổ đỏ đất hộ mái ấm gia đình

7. Ai là người chịu phí công chứng hợp đồng?

Tâm lý chung của hầu hết người dân khi chuyển nhượng ủy quyền nhà đất đều muốn được miễn thuế, phí hoặc số tiền phải nộp tối thiểu hoàn toàn có thể. Để tránh xảy ra xích míc giữa những bên, khoản 1 Điều 66 Luật Công chứng năm trước lao lý như sau :

“Người yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch, lưu giữ di chúc, cấp bản sao văn bản công chứng phải nộp phí công chứng.”.

Như vậy, người yêu cầu công chứng là người nộp phí công chứng. Tuy nhiên, các bên chuyển nhượng có quyền thỏa thuận về người nộp phí công chứng cũng như các loại thuế, phí, lệ phí khi sang tên như thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ, phí thẩm định hồ sơ sang tên.

Trên đây là những điều cần biết khi công chứng hợp đồng mua bán đất. Nếu cần tìm hiểu thêm thông tin liên quan đến trường hợp của mình, bấm gọi ngay 1900.6192và nói với các chuyên gia pháp lý của chúng tôi vấn đề của bạn.

>> Thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà đất

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button