Review

Đóng thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Địa điểm kinh doanh là đơn vị chức năng phụ thuộc vào của doanh nghiệp, là nơi mà doanh nghiệp triển khai hoạt động giải trí kinh doanh đơn cử. Địa điểm kinh doanh hoàn toàn có thể đặt trong cùng tỉnh hoặc khác tỉnh với trụ sở chính của doanh nghiệp. Vậy khi xây dựng một địa điểm kinh doanh doanh nghiệp có cần đóng thuế môn bài không ?

Thuế môn bài (lệ phí môn bài) là gì?

Lệ phí môn bài là một sắc thuế trực thu và thường là định ngạch đánh vào giấy phép kinh doanh ( môn bài ) của những doanh nghiệp và hộ kinh doanh. Hiểu đơn thuần, đây là mức thuế doanh nghiệp phải nộp hàng năm cho cơ quan quản trị thuế trực tiếp .
Mức thu phân theo bậc, dựa vào số vốn ĐK ; lệch giá của năm kinh doanh kế trước hoặc giá trị ngày càng tăng của năm kinh doanh kế trước tùy vương quốc / địa phương .

Quy định đóng thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Địa điểm kinh doanh là đối tượng phải nộp lệ phí môn bài

Căn cứ Điều 2 Nghị định 139 / năm nay / NĐ-CP, công văn 1279 / TCT-CS ngày 04/04/2017 của Tổng cục thuế :

  • Nếu có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài;
  • Nếu không hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài.

Địa điểm nộp hồ sơ khai thuế

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 11 Nghị định 126 / 2020 / NĐ-CP pháp luật về địa điểm nộp hồ sơ khai thuế :
Địa điểm nộp hồ sơ khai thuế so với người nộp thuế có nhiều hoạt động giải trí, kinh doanh trên nhiều địa phận cấp tỉnh theo pháp luật tại điểm a, điểm b khoản 4 Điều 45 Luật Quản lý thuế là cơ quan thuế nơi có hoạt động giải trí kinh doanh khác tỉnh, thành phố nơi có trụ sở chính so với những trường hợp sau đây :
Khai lệ phí môn bài tại nơi có đơn vị chức năng phụ thuộc vào, địa điểm kinh doanh .
Do đó ,

  • Địa điểm kinh doanh được đặt tại cùng tỉnh với trụ sở chính: Khai tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp của doanh nghiệp.
  • Địa điểm kinh doanh được đặt khác tỉnh với trụ sở chính: Khai tại cơ quan thuế quản lý địa phương nơi đặt địa điểm kinh doanh.

Mức đóng lệ phí môn bài

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 139 / năm nay / NĐ-CP, mức thu thuế môn bài địa điểm kinh doanh là một triệu đồng / năm .

  • Nếu thành lập trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì sẽ nộp mức thuế môn bài cho cả năm;
  • Nếu thành lập trong thời gian 6 tháng cuối năm thì sẽ nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.

Một số câu hỏi liên quan đến việc đóng lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh

Địa điểm kinh doanh được miễn lệ phí môn bài trong trường hợp nào?

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 1 Nghị định số 22/2020 / NĐ-CP, có hiệu lực thực thi hiện hành thi hành kể từ ngày 25 tháng 02 năm 2020 thì so với doanh nghiệp được xây dựng mới kể từ ngày 25 tháng 02 năm 2020 được miễn lệ phí môn bài trong năm tiên phong xây dựng hoặc ra hoạt động giải trí sản xuất kinh doanh ( từ ngày 01/01 đến 31/12 ) và trong thời hạn được miễn lệ phí môn bài thì doanh nghiệp xây dựng địa điểm kinh doanh thì địa điểm kinh doanh cũng được miễn lệ phí môn bài .

Thời hạn nộp tờ khai lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh

Thời hạn khai lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh được lao lý tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 139 / năm nay / NĐ-CP ( được sửa đổi, bổ trợ bởi Nghị định số 22/2020 / NĐ-CP ) như sau :
Địa điểm kinh doanh mới ra hoạt động giải trí sản xuất, kinh doanh hoặc là mới xây dựng phải thực thi khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai đến cho cơ quan thuế quản trị trực tiếp trước ngày 30/1 của năm sau năm mới ra hoạt động giải trí sản xuất, kinh doanh hoặc mới xây dựng .

Thời hạn nộp lệ phí môn bài?

Tại khoản 9 Điều 18 của Nghị định 126 / 2020 / NĐ-CP pháp luật về thời hạn nộp tiền lệ phí môn bài :
Thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 hàng năm .
Trên đây là bài viết Đại lý thuế Việt An. Quý khách hàng nếu có bất kể vướng mắc xin vui mừng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và tương hỗ ! Chúng tôi luôn luôn sát cánh và cung ứng những dịch vụ tốt nhất về tư vấn và kê khai thuế cho Quý khách hàng !

Source: https://vietlike.vn
Category: Review

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button