Bất động sản ✅ (ĐÃ XÁC MINH)

Giải đáp thắc mắc phí công chứng nhà đất bên nào chịu

Phí công chứng nhà đất là một trong những lệ phí không thể thiếu trong việc chuyển nhượng, mua bán nhà đất. Vậy phí công chứng nhà đất bên nào chịu? Để có câu trả lời mời các bạn theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi.

Tìm hiểu về phí công chứng nhà đất

Phí công chứng nhà đất chính là mức phí được thu khi bạn triển khai công chứng những hợp đồng, thanh toán giao dịch được xác lập dựa trên giá trị của gia tài hoặc giá trị của hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền, mua bán nhà đất.

Đối tượng bắt buộc công chứng nhà đất

Dưới đây sẽ là một số đối tượng bắt buộc phải có công chứng nhà đất:

+ Các hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền, hợp đồng khuyến mãi ngay, cho, thế chấp ngân hàng, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất hay những gia tài gắn liền với đất. + Văn bản thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và gia tài có gắn liền với mảnh đất đó. + Những hợp đồng, những thanh toán giao dịch có tương quan tới việc thực thi quyền của người sử dụng đất. Đối tượng cần phải công chứng Đối tượng cần phải công chứng

Đối tượng không bắt buộc công chứng

Việc công chứng nhà đất sẽ không bắt buộc trong mọi trường hợp. Do đó sẽ có những đối tượng người tiêu dùng không bắt buộc công chứng. Chẳng hạn như : + Các hợp đồng tương quan đến việc cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất và những gia tài gắn liền với đất, hợp đồng quy đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp. + Các hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất và gia tài gắn với đất mà một hoặc những bên tham gia thanh toán giao dịch được xác lập là những tổ chức triển khai họat động kinh doanh bất động sản.

Phí công chứng nhà đất bên nào chịu?

Nhiều người còn vướng mắc rằng phí công chứng nhà đất bên nào phải nộp ? Theo như lao lý tại Điều 66 Luật công chứng năm năm trước bên nào nhu yếu công chứng hợp đồng, thanh toán giao dịch, bản dịch, phí lưu giữ di chúc, phí cấp bản sao văn bản công chứng thì cần phải đóng phí công chứng. Như vậy trong mua bán nhà đất thì phí công chứng nhà đất sẽ do bên bán sẽ phải chịu phí công chứng và bên mua không bắt buộc phải trả. Tuy nhiên pháp lý cũng không cấm việc 2 bên thỏa thuận hợp tác việc chi trả phí công chứng cho nhau. Nếu người bán nhà phải mất phí công chứng vậy người mua nhà cần đóng thuế gì ? Theo lao lý của pháp lý thì người mua phải nộp thuế trước bạ nhà đất. Còn người bán, ngoài chịu phí công chứng còn phải chịu thuế thu nhập cá thể khi bán nhà. Phía công chứng nhà đất do bên bán nộp Phía công chứng nhà đất do bên bán nộp

Căn cứ tính phí công chứng và mức phí công chứng cần phải nộp

Mức thu phí công chứng nhà đất sẽ được xác lập dựa trên giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch. Cụ thể như :

– Công chứng hợp đồng chuyển nhượng, tặng, cho, chia, tách, nhập góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì phí công chứng sẽ dựa trên giá trị quyền sử dụng đất.

– Đối với công chứng hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền khuyến mãi ngay, cho, chia tách, nhập đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất có gia tài gắn với đất thì phí công chứng được tính dựa trên tổng giá trị quyền sử dụng đất và giá trị gia tài gắn liền với đất, giá trị nhà ở hay khu công trình thiết kế xây dựng trên đất .. Mức phí công chứng nhà đất sẽ được xác lập như sau : + Nếu như giá trị gia tài, giá trị hợp đồng thanh toán giao dịch dưới 50 triệu đồng thì phí công chứng là 50.000 đồng. + Giá trị gia tài, hợp đồng và thanh toán giao dịch từ 50 – 100 triệu thì phí công chứng là 100.000 đồng. + Giá trị gia tài, giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch trên 100 triệu và dưới tỷ thì phí công chứng bằng 0,1 % giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch đó. + Giá trị gia tài, hợp đồng và thanh toán giao dịch từ 1 tỷ đến 3 tỷ đồng thì phí công chứng sẽ bằng 1 triệu đồng + 0,06 % giá trị gia tài, giá trị hợp đồng vượt quá 1 tỷ đồng. + Giá trị gia tài, hợp đồng, thanh toán giao dịch từ 3 tỷ đến 5 tỷ thì phí công chứng sẽ là 2,2 triệu đồng + 0,05 % của phần giá trị gia tài, hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 3 tỷ. + Giá trị gia tài, hợp đồng, thanh toán giao dịch từ 5 tỷ đến 10 tỷ đồng thì phí công chứng sẽ là 3,2 triệu đồng + 0.04 % phần giá trị gia tài, giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng. + Giá trị gia tài, giá trị hợp đồng hoặc giá trị thanh toán giao dịch từ trên 100 triệu đồng thì phí công chứng sẽ bằng 32,2 % triệu đồng + 0.02 % phần giá trị của gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng ( Mức thu tối đa cho những trường hợp đó chính là 70 triệu đồng ). Ví dụ đơn cử : Chẳng hạn như hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất có giá trị là 6 tỷ đồng thì lúc này phí công chứng cần phải nộp là : 3,2 triệu đồng + 0,04 % x 1 tỷ đồng = 4,32 triệu đồng

Nếu như không đóng thuế đất là vi phạm luật thuế thì không đóng phí công chứng không vi phạm luật nhưng cơ quan chức năng sẽ không đáp ứng yêu cầu của người yêu cầu công chứng.

Tính phí công chứng nhà đất Tính phí công chứng nhà đất

Bài viết trên là toàn bộ thông tin có liên quan đến phí công chứng và giúp bạn giải đáp được thắc mắc phí công chứng nhà đất bên nào chịu. Thông qua bài viết này chúng tôi hy vọng rằng sẽ giúp cho các bạn nắm được khoản phí mà mình cần phải nộp là bao nhiêu trong việc mua bán nhà đất. Cảm ơn các bạn đã quan tâm bài viết của chúng tôi.

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button