Review

Kê khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh – Luật Việt An

Trong quy trình tăng trưởng, doanh nghiệp luôn mong ước lan rộng ra thị trường và tìm kiếm thêm nhiều người mua tiềm năng. Cùng với đó là việc xây dựng những địa điểm kinh doanh để tương hỗ những hoạt động giải trí của doanh nghiệp. Vậy khi xây dựng địa điểm kinh doanh cùng tỉnh và khác tỉnh với trụ sở chính, doanh nghiệp có cần kê khai nộp lệ phí môn bài không ? Và mức nộp này là bao nhiêu ? Hãy cùng Đại lý thuế Việt An giải đáp những câu hỏi trên trải qua bài viết dưới đây .

Địa điểm kinh doanh có phải nộp thuế môn bài không?

Căn cứ Điều 2 Nghị định 139 / năm nay / NĐ-CP lao lý về người nộp lệ phí môn bài và công văn 1279 / TCT-CS ngày 04/04/2017 của Tổng cục thuế hướng dẫn :

  • Trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài.
  • Trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh không hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài.

Do đó, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp được xây dựng theo Luật doanh nghiệp năm 2020 là đối tượng người dùng phải nộp lệ phí môn bài .

Quy định về mức lệ phí môn bài phải nộp của địa điểm kinh doanh

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 139/2016/NĐ-CP, mức thu thuế môn bài địa điểm kinh doanh là 1.000.000 đồng/năm.

  • Nếu thành lập trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì sẽ nộp mức thuế môn bài cho cả năm;
  • Nếu thành lập trong thời gian 6 tháng cuối năm thì sẽ nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.

Lưu ý:

  • Đối với doanh nghiệp được thành lập mới kể từ ngày 25 tháng 02 năm 2020 được miễn lệ phí môn bài trong năm đầu tiên thành lập.
  • Trong thời gian được miễn lệ phí môn bài thì doanh nghiệp thành lập địa điểm kinh doanh thì địa điểm kinh doanh cũng được miễn lệ phí môn bài.

Thời hạn kê khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Thời hạn khai lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 22/2020/NĐ-CP) như sau:

  • Địa điểm kinh doanh mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc là mới thành lập phải thực hiện khai lệ phí môn bài và nộp Tờ khai đến cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30/1 của năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập.

Thời hạn nộp thuế môn bài

  • Chậm nhất là ngày 30/1 hàng năm.
  • Nếu địa điểm kinh doanh mới thành lập, hoạt động thì thì nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài (tức là trước ngày 30/1 của năm sau năm mới ra hoạt động sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập).

Kê khai thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh

Địa điểm kinh doanh cùng tỉnh với trụ sở công ty

  • Tờ khai lệ phí môn bài được ban hành kèm theo mẫu được quy định tại Nghị định số 139/2016/NĐ-CP.
  • Nộp tờ khai lệ phí môn bài của địa điểm kinh doanh đó tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp doanh nghiệp.

Địa điểm kinh doanh khác tỉnh với trụ sở công ty

  • Tờ khai lệ phí môn bài được ban hành kèm theo mẫu được quy định tại Nghị định số 139/2016/NĐ-CP.
  • Nộp tờ khai lệ phí môn bài tại cơ quan quản lý thuế ở địa phương nơi mà địa điểm kinh doanh đặt trụ sở.

Trên đây là bài viết những lao lý về tờ khai lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh của Đại lý thuế Việt An. Quý khách hàng nếu có bất kể vướng mắc xin vui mắt liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và tương hỗ ! Chúng tôi luôn luôn sát cánh và phân phối những dịch vụ tốt nhất về tư vấn và kê khai thuế cho Quý khách hàng !

Source: https://vietlike.vn
Category: Review

VIETLIKE.VN

CEO: Công ty TNHH Công Nghệ Truyền Thông Ez Media.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button